JetDoh's Cabal Community JetDoh's Cabal Community
ข่าว: ยินดีต้อนรับครับ

*
ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน สิงหาคม 01, 2014, 10:43:27

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้โปรแกรมสำหรับถ่าย Clip ในเกม  (อ่าน 35342 ครั้ง)
AP
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 09:21:18 »

Credit : นำมาจาก http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=17505 เขียนโดย ๐MaCkEy๐

อ้างจาก: ๐MaCkEy๐
ก็เห็นมีหลาย ๆ คนถามมาว่าจะถ่าย Clip ในเกมส์ยังไง ใช้โปรแกรมไหนดี ก็เลยจัดให้ แต่ก็ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า ผมแค่มือสมัครเล่นนะครับ แค่พอใช้เป็นไม่ถึงขนาดมืออาชีพ ก็จะบอกเท่าที่ทำได้คร่าว ๆ สำหรับคนที่ยังไม่รู้และไม่เคยใช้นะครับ ไม่ใช่ว่าที่จะเอามาโพสนี่จะให้ไปใช้จับบอทนะครับ :face19: เอาไว้ถ่ายเพื่อจุดประสงค์อื่นก็มีเยอะครับ แล้วแต่ความคิดสร้างสรรค์ของท่านผู้อ่านก็แล้วกัน :face12:

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พล่ามมาเยอะมาเข้าเรื่องกันดีกว่า โปรแกรมที่ใช้มันก็มีอยู่หลายโปรแกรมมากเลยครับ แต่ที่จะเอามาลงวันนี้เป็นโปรแกรมแรกมีชื่อว่า Fraps (วันหลังจะเอาโปรแกรมอื่นที่น่าใช้มาลงเพิ่ม) ก่อนอื่นมาโหลดตัวโปรแกรมไปด้วยเลย ช่วงที่อ่านอยู่เพื่อไม่เป็นการเสียเวลา โหลดเสร็จจะได้ทำตามขั้นตอนไปด้วย

FRAPS 2.9.2 ถ้าไม่ได้ก็ลองโหลดที่นี่ดูนะครับ rapidupload

หลังจากโหลดมาเสร็จแล้วก็แตกไฟล์ไปไว้ที่ไหนสักที่ในเครื่องนะครับ แล้วก็เรียกโปรแกรมขึ้นมาเพื่อติดตั้ง ถ้าใครแตกไฟล์ไม่ได้หรือไม่มี WinRAR ก็คลิ๊กโหลดด้านล่างเลยครับ

WinRAR 3.7

(ถ้า Link เสียก็รบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับจะได้ทำ Link ให้ใหม่ หรือ ใครอยากให้อัพโหลดไปไว้ที่ไหนก็บอกได้นะครับ)

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขั้นตอนการติดตั้ง Fraps (ใครเป็นอยู่แล้วก็ข้ามไปอ่านส่วนอื่นได้เลยนะครับ)

- หลังจากที่ได้แตกไฟล์เสร็จแล้วก็จะได้ไฟล์ Fraps2.9.2.exe อย่ารอช้าดับเบิ้ลคลิ๊กเรียกโปรแกรมเลยครับ ก็จะขึ้นมาตามรูปด้านบน คลิ๊กที่ I Agree เลยครับ ไม่ต้องอ่านให้เสียเวลา (เหมือนกับตอนสมัครเข้ามาเว็ปบอร์ดนี่แหละ ไม่รู้มีใครได้อ่านมั่ง :face20:)

- ต่อไปก็ให้เลือกว่าจะติดตั้งไว้ที่ไหนค่าเริ่มต้นก็ที่ C:\Fraps (แปลกนะทำไมไม่เอาไว้ใน Program Files :face26:) หรือใครอยากจะเอาไปติดตั้งที่ไหนก็ตามสะดวกเลยครับ

- เลือก Start Menu ที่จะติดตั้ง แต่ผมว่าคลิ๊ก Install ไปเลยจะได้ไว ๆ :Emo006: (เริ่มขี้เกียจนิด ๆ)

- รอมันติดตั้งจนขึ้น Completed ก็คลิ๊กที่ Close ได้เลย เป็นอันเสร็จสิ้น :face17: (ถ้ามันขึ้นอย่างอื่นก็ตัวใครตัวมันละกันครับ :face8:)

รู้จักกับหน้าตาโปรแกรมและ วิธีใช้ Menu สำคัญ ๆ ของ Fraps

หลังจากเรียกโปรแกรมขึ้นมาแล้วก็จะมีหน้าตาตามในภาพด้างล่างนี่เลยครับ

- General ส่วนนี้ ก็ไม่ได้มีอะไรสำคัญมากมาย รูปที่เห็นจะไม่ได้กาเลือกที่ [COLOR="SeaGreen"]Fraps window always on top [/COLOR] เพราะถ้าเลือกเอาไว้หน้าจอ Fraps มันจะอยู่บนตลอดบังโปรแกรมอื่นผมเลยเอาออกรำคาญมันเกะกะ ใครรำคาญแบบผมก็เอาออกได้

- FPS ส่วนนี้เกี่ยวกับการแสดงค่า FPS (Frames per Second) ที่หน้าเกมส์ในช่วงที่มีการบันทึก หรือ เปิดใช้งานโปรแกรม ตัวเลขนี้จะบอกได้ถึงประสิทธิภาพแล้วก็ความต่อเนื่องของ Clip ที่เราจะบันทึก ถ้าเลขที่แสดงออกมาน้อย ๆ ประมาณต่ำกว่า 25 fps (ในช่วงที่ยังไม่ได้บันทึก) ก็ไม่น่าที่จะบันทึกแล้ว เพราะช่วงที่บันทึกเครื่องจะทำงานหนักขึ้น FPS ที่ได้จะลดลง ผลคือจะทำให้กระตุกทั้ง Clip กระตุกทั้งเกมส์

1. เป็นส่วนของคีย์ด่วนที่จะให้เรากดขณะที่อยู่ในเกมส์เพื่อเปลี่ยนตำแหน่งที่จะแสดงตัวเลขค่า FPS ในเกมส์ ค่าตั้งต้นคือ F12 (แนะนำว่าอย่าไปเปลี่ยนถ้าไม่จำเป็น)
 2. ตำแหน่งตั้งต้นที่จะแสดงค่า FPS ในเกมส์ มีให้เลือก 4 มุม หรือ เลือกที่ Disabled ถ้าไม่ต้องการแสดงค่า FPS

- Movies ส่วนนี้เป็นส่วนสำคัญเลย เพราะเป็นส่วนที่ใช้กำหนดรายละเอียดต่าง ๆ ในการบันทึก

1. แสดงตำแหน่งของโฟลเดอร์ที่จะจัดเก็บไฟล์ Clip ที่เราบันทึก จะเปลี่ยนยังไงดูที่หมายเลข 4
2. คีย์ด่วนที่ใช้กดเพื่อ เริ่ม/หยุด บันทึก กดได้ทันที่แม้ว่าจะเล่นเกมส์อยู่ (แนะนำว่าอย่าไปเปลี่ยนถ้าไม่จำเป็น) ค่าเริ่มต้นคือ F9 เปิดโปรแกรมเข้าเกมส์ไปกดบันทึกได้เลย หยุดบันทึกก็กดอีกที
3. แหล่งของเสียงที่จะบันทึกพร้อมกับภาพ ถ้าไม่ต้องการบันทึกเสียงไม่ต้องกาเลือกที่ Record Sound ก็จะทำให้ Clip มีขนาดเล็กลง และช่วยลดภาระการทำงานของเครื่องลงได้ และเพิ่มคุณภาพของ Clip (เครื่องใครแรง ๆ อยู่แล้วก็บันทึกไปเถอะ เวลาดูได้อารมณ์กว่าเยอะ) ค่าตั้งต้นของเสียงก็ตามรูปก็คือจะเป็นเสียงที่เราได้ยิน หรือ ดังมาจากลำโพงนั่นแหละ แต่ถ้าอยากจะบันทึกเสียงจากแหล่งอื่นก็ให้เลือกที่ Use Windows input ปกติแล้วจะเป็น Microphone เผื่อเราอยากจะใช้เสียงเราบรรยายแทนเหอ ๆ คงจะหลอนน่าดู แต่ถ้าเป็นเสียงผมก็ว่าไปอย่าง ทำสาว ๆ เคลิ้มไปหลายคนแล้ว :face9: (ชักจะนอกเรื่องแล้ว :face12:)
4. คลิ๊กที่นี่เพื่อเลือกโฟลเดอร์ที่จะเก็บ Clip ที่เราจะบันทึก ตามสะดวกเลยตรงนี้ แนะนำว่าเก็บไว้ตรงที่มีพื้นที่จัดเก็บเยอะ ๆ เพราะไฟล์ที่บันทึกจาก Fraps จะมีขนาดค่อนข้างใหญ่ (ขึ้นอยู่กับการกำหนดค่าในการบันทึก)
5. เลือกความละเอียดของ Clip ที่จะบันทึก Half-size นี่ก็หมายถึงจะบันทึกแล้วลดความละเอียดของ Clip ให้เหลือครึ่งหนึ่งจากความละเอียดเดิมที่ตั้งไว้ในเกมส์ เช่น เกมส์เราตั้งไว้ที่ 1024x768 Clip ที่บันทึกก็จะได้ขนาดเป็น 512x384 (ใหญ่นะเนี่ย) ส่วน Full-size ก็ตามความละเอียดที่ตั้งไว้ในเกมส์เลย แนะนำว่าถ้าจะบันทึกให้ลดความละเอียดลงมาให้เหมาะสมขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของเครื่อง ถ้าจะให้ดีก็ตั้งต่ำ ๆ ไว้ก่อน
6. ค่า FPS ของ Clip ที่จะบันทึก 25 fps ก็ถือว่าใช้ได้แล้ว แต่ถ้าจะเอาให้ได้ระดับ VCD ก็ 30 fps ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพเครื่องของเราด้วยนะครับ หรือจะกำหนดเอาเองช่องล่างสุดก็ได้ ค่าตั้งต้นของโปรแกรมมันจะ Sync กับ FPS ของเกมส์ด้วย คือถ้าเกิดเครื่องเราแรง ๆ แล้วไปตั้ง FPS ไว้ที่ 15 fps ช่วงที่บันทึกจะกลายเป็นว่า FPS ในเกมส์ก็จะลดลงไปเหลือ 15 fps ด้วย แทนที่จะดีกลับจะทำให้กระตุก (ตั้งไม่ให้ Sync ดูหมายเลข 8) แต่ถ้าตั้งไว้มาก ๆ แล้วประสิทธิภาพเครื่องไม่ไหว Clip จะออกมาเป็นไงอันนี้ต้องไปลองเอาเอง แต่ผมว่าน่าจะกระตุก จะตั้งเท่าไหร่ก็ลองกันเองแล้วกันครับ เครื่องใครไม่แรกสัก 15-20 fps ผมว่าก็พอทนนะครับ ถ้าในเกมส์มันไม่มีแอ็คชั่นมาก
7. ถ้ากาเลือกตรงนี้ Clip ที่บันทึกจะไม่เห็น cursor เมาส์ครับ คงประมาณว่าเอาไว้ถ่ายทำ Movie อย่างที่เอาไว้โปรโมท CABAL บางตอนที่ไม่เห็น cursor
8. กาเลือกในส่วนนี้ถ้าไม่ต้องการให้ช่วงที่บันทึก Clip แล้ว Sync กับ FPS ในเกมส์

- Screenshots นอกจาก Fraps จะบันทึกเป็น Movie ได้ ยังสามารถบันทึกเป็นภาพนิ่งได้ด้วย

1. แสดงตำแหน่งของโฟลเดอร์ที่จะจัดเก็บไฟล์ภาพนิ่งที่เราบันทึก จะเปลี่ยนที่จัดเก็บยังไงดูที่หมายเลข 3
2. คีย์ด่วนที่ใช้เพิ่อกดถ่ายภาพขณะที่เล่นเกมส์ ค่าเริ่มต้นคือ F10 (ทางที่ดีอย่าไปเปลี่ยนอีกนั่นแหละถ้าไม่จำเป็น)
3. คลิ๊กที่นี่เพื่อเลือกโฟลเดอร์ที่จะเก็บภาพนิ่ง ที่เราจะบันทึก ตามสะดวกเลยตรงนี้ ขนาดภาพถ่ายไม่ใหญ่เท่าไหร่นักขึ้นอยู่กับรูปแบบไฟล์ที่จะบันทึก
4. รูปแบบไฟล์ภาพที่จะบันทึก ปกติก็ใช้อยู่ 2 แบบ คือ ถ้าต้องการบันทึกภาพที่ละเอียด ๆ ไม่มีการบีบอัดภาพก็เลือกเป็น BMP แต่ไฟล์จะมีขนาดค่อนข้างใหญ่ แต่ก็ไม่มาก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความละเอียดหน้าจอที่ตั้งไว้ในเกมส์ ส่วนถ้าต้องการภาพที่มีขนาดไฟล์เล็กไม่เน้นคุณภาพมาก ก็เลืกเป็นแบบ JPG ซึ่งทุกคนคงคุ้นเคยกันดีอยู่แล้วกับรูปแบบนี้ ในเกมส์ Cabal เองก็กด Print Screen เพื่อบันทึกภาพแบบ JPG ได้อยู่แล้ว แต่ผมก็ยังไม่เคยได้เปรียบเทียบว่า JPG ที่ถ่ายโดยตัวเกมส์ Cabal เอง กับ ที่ถ่ายด้วย Fraps แบบไหนภาพออกมาจะมีคุณภาพดีกว่ากัน

เอาล่ะวันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย แล้วก็โปรแกรมตัวอื่น ๆ ที่น่าสนใจ หรือจำเป็นต้องใช้ควบคู่กับ Fraps ไว้โอกาสหน้าจะนำมาเสนอเพิ่มเติมให้ก็แล้วกันนะครับ สงสัยหรือ ติดตรงจุดไหนก็โพสถามได้นะครับ ถึงผมไม่ว่างมาตอบก็มีคนอื่น ๆ ในบอร์ดหลายคนที่ใช้เป็นและสามารถช่วยกันตอบได้ครับ

Credit : นำมาจาก http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=17505 เขียนโดย ๐MaCkEy๐

หลังจากถ่ายเสร็จก็เอาไปฝากไว้ตามที่ต่างๆเช่น
http://www.youtube.com
หรือของไทยก็พวก
http://video.mthai.com
http://www.clipmass.com
ตาต้า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:05:30 »

วิธีใส่คําพูดในเกมทําไงอ่ะ
zaloon
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 16:57:16 »

โปรแกรมดีคับ เสียดายให้เวลาแค่ 30 วิ เอง

ตัวตนที่แท้จริงข้างในต่างหาก ที่สำคัญ !!
akararat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 17:03:09 »

ที่ ถ่ายได้ แค่30 วินาที เป้นเพราะ เวอร์ชั่น ไม่เต็ม  ต้องหา ดหลด ตัวเต็มเวอร์ชั่น ถึงถ่ายได้นาน
akararat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 17:04:42 »

ที่ ถ่ายได้ แค่30 วินาที เป้นเพราะ เวอร์ชั่น ไม่เต็ม  ต้องหา โหลด ตัวเต็มเวอร์ชั่น ถึงถ่ายได้นาน
zaloon
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 18:50:42 »

ผมได้ตัวใหม่มาล่ะ ดีมากๆ เลย จำชื่อไม่ได้แต่แพงเอาเรื่อง ใช้ดี แต่ตอนนี้ยังเล่นไม่ค่อยเป็น ยังมีกระตุ๊กๆ อยู่ 

ตัวตนที่แท้จริงข้างในต่างหาก ที่สำคัญ !!
ล่ารัก
Sr. Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 14:49:04 »

:M002:ผมใช้มือถือถ่าย
zaloon
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 16:49:38 »

กำ..แล้วไม่ขึ้นลายหรือนั่น 

ล่ารัก
Sr. Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 13:34:28 »

ไม่หนิคับ

555+
วิรณี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:01:16 »

ดิฉันมีโปรแล้วค่ะแต่บัคไม่เปงช่วยสอนหน่อยสิค่ะ
ธนาธิป
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:03:49 »

ได้มั้ยค่ะ :p22:น๊าค่ะ
นต
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:06:04 »

ผมชื่อนตน๊าคับช่วยสอนบัคด่าน3rdหน่อยสิผมบัคไม่เปงอ่ะน๊าคับ :p22:น๊าคับพอดีผมบัคไม่เปงอ่ะ :M002:อิอิ
แปแปแปแ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 08:35:12 »

richyping
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 18:53:37 »

บันทึกเสดเเล้วมันอยุ่ไหนอ่ะ
jackclubza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 04:32:18 »

ผมโหลดไปใช้แล้วครับ บันทึกใด้30วิ เพราะเวอร์ชั่นไม่เต็ม เสียเวลาลิ้งค์โหลดตามเว็ปต่างๆตั้งครึ่งคืนก็เหมือนกันครับ ไม่เต็มหรือทดลองใช้นั้นเอง นี่เลยครับเต็มจริงๆไม่ใด้โม้ แตกไฟล์ รันใช้ใด้เลยhttp://search.4shared.com/q/1/frap%20full?view=searchMainField&suggested บันทึกใด้7นาที+ครับแค่นั้นคริปนึงก็กินเนื้อที่ไป3GB กว่าๆล่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์